

## **VIWANDA**

Mnamo tarehe **9.11. 2017** ulifanyika uzinduzi wa mpango rasmi wa uanzishaji na uendelezaji wa viwanda katika kufikia Tanzania yenye uchumi wa viwanda na wa kati. Mpango huu ulizinduliwa rasmi na waziri wa TAMISEMI MH S. Jafo Mjini Dododma. Katika mpango huu kila Mkoa unatakiwa kuwa na viwanda 100 ifikapo **Dec 2018**.

## **UANZISHAJI NA UENDELEZAJI WA VIWANDA**

Katika kutekeleza agizo la uanzishaji na uendelezaji wa viwanda Halimashauri inafanya yafuatayo

1. Kuhuisha takwimu za viwanda vilivyopo ili kujua idadi na mahitaji na pia kuwezesha na kuendeleza shughuli za wajasiriamali wadogo za wanawake na vijana ili kuwa viwanda vidogo vidogo
2. Kutenga maeneo na kuweka miundombinu wezeshi kwa ajili ya viwanda vidogovidogo
3. kuwezesha na kuendeleza shughuli za wajasiriamali wadogo za wanawake na vijana ili kuwa viwanda vidogo vidogo kupitia mfuko wa wanawake na vijana

## **KUHUISHA TAKWIMU ZA VIWANDA VILIVYOPO**

Kazi ya uhuishaji wa viwanda imeanza na hadi sasa jumla ya viwanda **160** kati ya hivyo kiwanda kikubwa **1**, viwanda vya kati **2** na viwanda **147** ambavyo vyote vinafanya kazi. Vigezo vilivyozingatiwa katika takwimu za viwanda ni idadi ya ajira zinazotengenezwa za muda na za kudumu kama ifuatavyo:

- I. Watu 5-49 kiwanda kidogo
- II. Watu 50-99 kiwanda cha kati
- III. Watu 100 na kuendelea kiwanda kikubwa.

Idadi ya ajira zinazotengenezwa kwa viwanda vilivyodainishwa ni watu **1240**. Orodha ya viwanda imeambatanishwa katika taarifa hii.

## **MIKAKATI YA HALMASHAURI KATIKA KUFIKIA LENGU LA VIWANDA 11 IFIKAPO DECEMBA 2018**

Katika kutekeleza agizo la serikali la kufikia viwanda 100 kwa kila mkoa Manispaa ya Mtwara-Mikindani inatakiwa kuwa na viwanda visivyopungua<sup>12</sup>. Mikakati ya kufikia lengo ni kama ifuatavyo:

- I. Kuhamasisha wananchi ili kushiriki kikamilifu katika uchumi wa viwanda
- II. Kutenga maeneo na kuweka miundombinu wezeshi kwa ajili ya viwanda vidogovidogo. Tayari Halmashuri imeainisha majengo **2** ambayo yanawekewa miundo mbinu kwa ajili ya kikundi cha vijana ambao wanaanzisha kiwanda cha utengenezaji wa chaki na jengo lingine litatumika kwa ajili wajasiriamali wanaotengeneza sabuni za maji na batiki.
- III. kuwezesha na kuendeleza shughuli za wajasiriamali wadogo za wanawake na vijana ili kuwa viwanda vidogo vidogo kupitia mfuko wa wanawake na vijana
- IV. Kushirikiana na wadau wengine wa maendeleo ili waweze kutoa mchango wao katika kuendeleza viwanda ndani ya Halmashauri

### **MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA VIWANDA NA UWEKEZAJI**

Halmashauri ya manispaa ya Mtwara mikindani ilianza kutenga Maeneo ya uwekezaji wa viwanda baada ya kukamilika mpango kabambe wa uendelezaji mji (Mtwara Master Plan).

Hivyo katika kutekeleza mpango huo, Halmashauri imetenga na kupima viwanja vyenye ukubwa wa ekari 505.47 kwa ajili ya ujenzi wa viwanda, maghala na kituo kikubwa cha umeme. Viwanja hivi vimepimwa katika maeneo ya Mtepwezi katika kata ya Likombe na maeneo ya Chikiko katika kata ya Mtawanya. Mpaka sasa, halmashauri ina jumla ya ekari 281.62 yenye viwanja 74 ambavyo vipo tayari kwa ajili ya waombaji mbalimbali walio tayari

kujenga viwanda. Pamoja na kutenga maeneo kwa ajili ya viwanda, Halmashauri imepima pia eneo lenye ukubwa wa ekari 223.85 kwa ajili ya kujenga kituo cha umeme katika eneo la Mtepwezi. Orodha ya maeneo yaliyotengwa ni kama inavyoonyesha katika jedwali hapo chini:

**Jedwali Na. 7: Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Viwanda**

**ORODHA YA MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA VIWANDA**

<b>KITALU 'A' MTEPWEZI</b>			
<b>NAMBA YA KIWANJA</b>	<b>UKUBWA (MSQ)</b>	<b>UKUBWA (EKARI)</b>	<b>MAELEZO</b>
1	6,923.00	1.71	
2	8,254.00	2.04	
3	13,257.00	3.28	KIMEGAWIWA KWA TCCIA
4	5,818.00	1.44	
5	7,633.00	1.89	
6	5,888.00	1.45	
7	7,264.00	1.79	
8	5,959.00	1.47	
9	6,895.00	1.70	
10	4,500.00	1.11	
11	4,930.00	1.22	
12	6,000.00	1.48	
13	5,863.00	1.45	
14	8,016.00	1.98	
15	9,143.00	2.26	
16	8,734.00	2.16	
17	9,143.00	2.26	
18	6,219.00	1.54	
19	6,174.00	1.53	
20	5,720.00	1.41	
21	7,006.00	1.73	
22	8,083.00	2.00	
23	8,540.00	2.11	
24	12,051.00	2.98	
<b>KITALU 'C' MTEPWEZI</b>			
<b>NAMBA YA KIWANJA</b>	<b>UKUBWA (MSQ)</b>	<b>UKUBWA (EKARI)</b>	<b>MAELEZO</b>
1	7,822.00	1.93	
2	6,947.00	1.72	

3	10,932.00	2.70	
4	10,219.00	2.53	
5	11,163.00	2.76	
6	10,221.00	2.53	
7	11,151.00	2.76	
8	10,206.00	2.52	
9	10,348.00	2.56	
10	9,624.00	2.38	
11	11,159.00	2.76	
12	10,122.00	2.50	
13	11,159.00	2.76	
14	10,135.00	2.50	
15	17,783.00	4.39	
16	9,179.00	2.27	
17	11,415.00	2.82	
18	20,686.00	5.11	
19	21,438.00	5.30	
20	18,946.00	4.68	
21	17,377.00	4.29	
22	19,557.00	4.83	
23	17,926.00	4.43	
24	20,686.00	5.11	
25	18,916.00	4.67	
26	12,356.00	3.05	
27	22,829.00	5.64	
21	18,086.00	4.47	
22	16,099.00	3.98	
23	17,659.00	4.36	
24	27,348.00	6.76	
25	9,361.00	2.31	
26	25,229.00	6.23	
27	19,462.00	4.81	
28	16,504.00	4.08	
29	20,435.00	5.05	
30	17,330.00	4.28	
31	19,464.00	4.81	DISPENSARY
32	16,505.00	4.08	
33	27,298.00	6.75	
34	16,505.00	4.08	
35	18,926.00	4.68	
<b>KITALU 'D' MTEPWEZI</b>			
<b>NAMBA YA</b>	<b>UKUBWA (MSQ)</b>	<b>UKUBWA (EKARI)</b>	<b>MAELEZO</b>

<b>KIWANJA</b>			
1	22,829.00	5.64	
2	18,086.00	4.47	
3	16,099.00	3.98	
4	17,659.00	4.36	
5	27,348.00	6.76	
6	9,361.00	2.31	
7	25,229.00	6.23	
8	27,988.00	6.92	
9	21,780.00	5.38	
10	905,907.00	223.85	ELECTRICAL PLANT AREA
<b>KITALU 'E' MTEPWEZI</b>			
<b>NAMBA YA KIWANJA</b>	<b>UKUBWA (MSQ)</b>	<b>UKUBWA (EKARI)</b>	<b>MAELEZO</b>
4	21,588.00	5.33	VIMEGAWIWA KWA CIDTF
5	27,009.00	6.67	
6	27,009.00	6.67	
7	17,398.00	4.30	
8	25,765.00	6.37	
	2,045,581.00	505.47	